ความปลอดภัยของผู้เล่นร้านเกมส์

ก่อนอื่นขออธิบายก่อนครับ ปกติผมจะเล่นคอมส่วนตัวที่บ้าน แต่ช่วงนี้คอมมีปัญหา จึงต้องไปเล่นร้านเกม แล้วเหตุการณ์ไม่คาดฝันก็เกิดขึ้น

ผมล็อคอินเข้าแอพ Battle.net โดยปกติจะต้องกดยืนยันจากมือถือ เพราะได้ติดตั้งตัวรับรองความปลอดภัยเอาไว้อยู่แล้ว และเข้าเล่นเกม Overwatch ตามปกติ

เล่นไปได้ซักพัก ข้าศึกเกิดเข้าประชิด ผมจึงจำเป็นที่จะต้องไปทิ้งระเบิดเป็นการด่วน ทำให้เปิดเกมทิ้งไว้โดยไม่ได้คิดอะไร เพราะคิดแค่ว่าไปไม่นานก็จะกลับมาเล่นต่อ

แล้วเมื่อผมกลับจากภารกิจลับ ผมกลับผมว่าเกมผมถูกปิด และแอพก็ถูกออกจากระบบ จึงล็อคอินเข้าใหม่ แต่กลับเข้าเกมไม่ได้ ผมเข้าเช็คจากอีเมล พบว่ามีเมลแจ้งเปลี่ยนข้อมูล ผมจึงติดต่อทีมงานเพื่อยืนยันตนเองในการเป็นเจ้าของบัญชี และได้รับการช่วยเหลือจากทีมงานอย่างดียิ่ง

หลังจากนั้นผมได้ลอง คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ถึงเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ว่ามันเกิดขึ้นได้อย่างไร ทั้ง ๆ ที่ผมได้ติดตั้งตัวรับรองความถูกต้อง และตั้งค่าให้มันต้องยืนยันทุกครั้งที่เข้าสู่ระบบ แล้วผมก็ได้รู้ว่า จากหน้าแอพ Battle.net มุมซ้ายบน ที่คำว่า BLIZZARD เมื่อกดจะมีตัวเลือกแรกคือ “การจัดการบัญชี” พอกดแล้วจะเป็นการล็อคอินเข้าสู่ Website อัตโนมัติ โดยไม่ต้องกดยืนยันจากมือถือใด ๆ ทั้งสิ้น !!!

ผมเลยรู้สึกว่า ผู้เล่นที่จำเป็นต้องเล่นร้านเกมส์สาธารณะยังมีความปลอดภัยน้อย ผมจึงอยากเป็นกระบอกเสียงขอส่งไปยังผู้เกี่ยวข้อง ในการปรับแก้ไข ให้ต้องมีการยืนยันทุกครั้ง แม้ว่าจะกดจัดการบัญชีผ่านจากหน้าแอพ ก็ต้องยืนยันอีกครั้งหนึ่ง หรือแม้แต่การจะเปลี่ยนอีเมล ก็อยากให้มีการยืนยันก่อนที่จะมีการใส่อีเมลใหม่

ขอขอบคุณล่วงหน้าไว้ ณ ที่นี้ครับ
Intangible

สวัสดีค่า คุณผู้เล่นที่น่ารัก

ก่อนอื่น ขอขอบพระคุณสำหรับคำติชมและคำแนะนำเพิ่มเติมที่คุณมีให้แก่เรานะคะ เราขอขอบพระคุณจากใจจริงเป็นอย่างยิ่งเลยค่า ในส่วนของการป้องกันบัญชีที่คุณแนะนำมาเพิ่มเติมนั้น ทางเราขอชี้แจงว่า เนื่องจากบลิซซาร์ดต้องการที่จะอำนวยความสะดวกให้แก่ผู้เล่นที่เป็นเจ้าของบัญชีให้เข้าถึงเกมของเราได้อย่างสะดวกสบายและปลอดภัยที่สุด ทำให้เราได้สนับสนุนให้ผู้เล่นทุกคนติดตั้งตัวรับรองความถูกต้องไว้กับบัญชีทุกท่าน เพื่อเป็นการมอบระบบป้องกันบัญชีขั้นสูงสุด อีกทั้งมอบความสะดวกสบายในการใช้งานให้แก่ผู้เล่นทุกท่านมากที่สุดด้วยนะคะ จะได้ไม่ต้องกดยืนยันหลายขั้นตอนค่า

อีกทั้ง การรักษาความปลอดภัยของบัญชีของคุณ หลังจากที่คุณได้ล็อกอินเข้าบัญชีของคุณไปแล้วนั้น อีกส่วนหนึ่งต้องขึ้นอยู่กับตัวผู้เล่นเอง อย่างเช่นคุณ ที่จะช่วยรักษาบัญชีของคุณให้ปลอดภัยจากผู้ไม่ประสงค์ดีด้วยนะคะ  เนื่องด้วยทางบลิซซาร์ดได้พยายามอย่างเต็มที่ๆสุดที่จะทำให้บัญชีของคุณปลอดภัยจากผู้เล่นทุกคนที่ยังไม่ผ่านการยืนยันตัวตนความเป็นเจ้าของบัญชีกับระบบของเรา ซึ่งนั่นเป็นปราการด่านแรก ก่อนที่จะเข้าถึงบัญชีของคุณะนะคะ 

หลังจากที่คุณได้ผ่านการยืนยันตัวตนและล็อกอินเข้าบัญชีของคุณไปแล้วนั้น เราต้องขอแนะนำให้คุณระมัดระวังในการไม่เปิดหน้าจอทิ้งไว้ในที่สาธารณะ ตัวอย่างเช่น ในร้านเกม เพื่อกันไม่ให้บุคคลอื่นเข้าถึงบัญชีของคุณได้นะคะ  โดยเราขอแนะนำให้คุณสามารถล็อกหน้าจอของคุณก่อนแล้วค่อยไปทำธุระส่วนตัวของคุณหลังจากที่หน้าจอของคุณโดนล็อกเป็นที่เรียบร้อยแล้วค่า โดยการล็อกหน้าจอ Windows นั้น คุณสามารถกดปุ่ม Windows+L หน้าจอของคุณก็จะล็อกไม่ให้บุคคลอื่นเข้าถึงได้ค่า 

การรักษาความปลอดภัยในบัญชีของผู้เล่นนั้น เป็นความร่วมมือระหว่างบลิซซาร์ดและผู้เล่นด้วยกันนะคะ ซึ่งทางเราจะนำคำติชมที่คุณมีให้แก่เรา ไปปรับปรุงแก้ไข และพัฒนาระบบของเราให้ดียิ่งขึ้นไปค่า แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ทางเราเองก็ต้องขอความร่วมมือจากผู้เล่นทุกคน ให้ช่วยกันรักษาและปกป้องบัญชีของคุณด้วยเช่นกันนะคะ เนื่องจากเราเองเป็นได้แค่ปราการด่านแรกที่จะช่วยปกป้องบัญชีของคุณ แต่ปราการด่านต่อๆไปหลังจากที่คุณได้ทำการล็อกอินเข้าบัญชีไปแล้วนั้น ขึ้นอยู่กับผู้เล่นทุกท่านเลยค่า เรามาช่วยกันดูแลบัญชีของคุณไปพร้อมๆกันนะคะ ^_^

เราหวังว่าคำอธิบายของเราจะช่วยไขข้อสงสัยให้กับคุณได้นะคะ ขอขอบพระคุณมากๆนะคะสำหรับทุกคำติชมที่คุณมีให้ค่า

ผมว่านะ หากไม่ต้องการให้กดยืนยันหลายรอบ ก็อยากจะให้ช่วยเพิ่มในส่วนการเปลี่ยนอีเมล ที่ต้องมีการกดยืนยันอีกครั้งก่อน ถึงจะสามารถเปลี่ยนได้

เพราะปัจจุบันนี้ แค่ใส่อีเมลใหม่แล้วเข้าไปยืนยันที่อีเมลใหม่ได้ทันทีเลย ผมว่ามันง่ายเกินไปครับ

การเพิ่มความสะดวกสบายให้แก่ผู้เล่น มันก็ดีอยู่นะครับ แต่ถ้าสะดวกแล้วไม่ปลอดภัย ผมยอมลำบากที่จะกดยืนยันทุกรอบดีกว่าครับ และผมเชื่อว่าผู้เล่นคนอื่น ๆ ก็ยอมเช่นกัน

เพราะจริง ๆ แล้ว ผู้เล่นไม่ได้กดเข้าไปจัดการบัญชีทุกครั้ง หรือทุกวันอยู่แล้วครับ นาน ๆ ทีถึงจะได้เข้าไปจัดการบัญชี ถ้าเพิ่มเติมในส่วนการยืนยันตรงนี้ ก็ไม่ทำให้ลำบากขึ้นนะครับ

ค่า ^^ ขอบพระคุณมากมากกับข้อเสนอแนะนี้มากมากเลยนะคะ

แล้วข้อเสนอนี้จะเป็นอย่างไรต่อไปครับ

จะมีการดำเนินการเสนอให้ต่อ มีการปรับให้ตามที่เสนอหรือเปล่าครับ

ค่ะ ตรงนี้ทางเรายังไม่สามารถบอกได้น้าา แต่รับรองว่า Blizzard ไม่หยุดนิ่งในการพัฒนาเติบโตในทุกทุกด้านนะคะ

แค่อยากทราบว่า ได้มีการนำเรื่องนี้เสนอเพื่อพิจารณาในระดับที่สูงขึ้นไหมครับ หรือแต่รับทราบรับรู้แค่ในโพสนี้เท่านั้น